Tổng hợp thông tin mua bán xe hơi

Xe tạm dừng lưu hành có phải nộp phí đường bộ?

Danh mụcTin tức
Xe tạm dừng lưu hành có phải nộp phí đường bộ?
Xe tạm dừng lưu hành có phải nộp phí đường bộ?

Ông Nguyễn Trung Kiên (tỉnh Điện Biên) hỏi: Những xe ô tô đã dừng lưu hành 3-4 năm, nay mới được sử dụng trở lại thì có bị truy thu phí bảo trì đường bộ cho thời gian dừng lưu hành không? Gia đình tôi có chiếc xe không sử dụng từ đầu năm 2013, đến bây giờ đưa vào lưu hành tiếp thì nộp phí thế nào?

Xe tạm dừng lưu hành có phải nộp phí đường bộ?

Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư số 133/2014/TT-BTC ngày 11/9/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện có hiệu lực từ ngày 1/11/2014 thì đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ là các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ đã đăng ký lưu hành (có giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe), bao gồm: Xe ô tô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là ô tô); Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là mô tô).

Tại khoản 2 Điều 2 Thông tư số 133/2014/TT-BTC ngày 11/9/2014 của Bộ Tài chính quy định xe ô tô không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

- Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai;

- Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe;

- Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên;

- Xe kinh doanh vận tải thuộc các hợp tác xã, doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên;

- Xe ô tô không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ, chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp, hợp tác xã như nhà ga, cảng, khu khai thác khoáng sản, nông, lâm nghiệp và xe ô tô dùng để sát hạch của tổ chức đào tạo dạy nghề lái xe.

Như vậy, trường hợp xe ô tô của ông Kiên không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư số 133/2014/TT-BTC nêu trên và đã dừng lưu hành, khi tiếp tục lưu hành trở lại mà chưa nộp phí theo quy định, cơ quan Đăng kiểm sẽ thực hiện truy thu số phí phải nộp.

Theo Chinhphu.vn